Category Archives: Awards

List of Important Awards

List of Important Awards in India

Name of the Award

Area

1. Oscar  Film
2. Dada Sahib Phalke  Film
3. Grammy  Music
4. Pulitzer  Journalism and Literature
5. Arjun  Sports
6. Bowelay  Agriculture
7. Kalinga  Science
8. Dhanwantri  Medical Science
9. Bhatnagar  Science
10. Nobel Prize  Peace, Literature, Economics, Physics, Chemistry, Medical Science
11. Abel  Maths
12. Merlin  Magic
13. Bharat Ratna  Art, Science, Public Service, Sports
14. Vyas Samman  Literature
15. Bihari Award  Literature
16. Saraswati Samman  Literature
17. Man Booker  Literature
18. Vachspati Samman Sanskrit  Literature
19. Param Vir Chakra  Military
20. Ashok Chakra  Civilians
21. Juliet Curie Award  Peace
22. Dronacharya Award  Sports Coaches
23. Sahitya Akademi Award  Literary
24. Kalidas Samman  Classical Music, Classical Dance and Arts
25. Tansen Award  Music

Rajiv Gandhi Khel Ratna Award

ರಾಜೀವ ಗಾಂಧಿ ಖೇಲ ರತ್ನ ಪ್ರಶಸ್ತಿ

ರಾಜೀವ ಗಾಂಧಿ ಖೇಲ ರತ್ನ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು ಕ್ರೀಡಾ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯುನ್ನತ ಸಾದನೆಗೈದ ಕ್ರೀಡಾಪಟುಗಳಿಗೆ ಬಾರತ ಸರಕಾರವು ಯುವಜನ ಮತ್ತು ಕ್ರೀಡಾ ಕೊಡಮಾಡುವ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯಾಗಿದೆ. ಇದು ಕ್ರೀಡಾ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯುನ್ನತ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯಾಗಿದ್ದು ಇದನ್ನು ಇದನ್ನು ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವು 1991-92 ರಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು. ಪ್ರಥಮ ಭಾರಿಗೆ 1991-92 ರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವನಾಥನ್ ಆನಂದ್ ಇವರಿಗೆ ಚದುರಂದ (ಚೆಸ್) ಆಟದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿದ ಅತ್ಯುನ್ನತ ಸಾಧನೆಗಾಗಿ ಈ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು ಕೊಡಲಾಯಿತು.

ಪ್ರಾರಂಭ: 1991-92                                          ಪ್ರಶಸ್ತಿ ನೀಡುವ ಕ್ಷೇತ್ರ    : ಕ್ರೀಡಾ ಕ್ಷೇತ್ರ

ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಮೊತ್ತ: 7.50 ಲಕ್ಷ                                  

ಪ್ರಶಸ್ತಿ ನೀಡುವವರು: ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರದ ಯುವಜನ ಮತ್ತು ಕ್ರೀಡಾ ಇಲಾಖೆ     

ಮೊದಲ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕ್ರತರು: ವಿಶ್ವನಾಥನ್ ಆನಂದ್.

ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕ್ರತರ ಪಟ್ಟಿ ಈ ಕೆಳಗಿನಂತಿದೆ.

ಕ್ರಮ ಸಂಖ್ಯೆ

ವರ್ಷ

ಕ್ರೀಡಾಪಟು(ಗಳ) ಹೆಸರು

ಕ್ರೀಡೆ

1 1991-92 ವಿಶ್ವನಾಥನ್ ಆನಂದ್ ಚದುರಂಗ
2 1992-93 ಗೀತ್ ಸೇಠಿ ಬಿಲಿಯರ್ಡ್ಸ್
3 1994-95 ಕಮಾಂಡರ್ ಹೋಮಿ ಡಿ. ಮೋತಿವಾಲಾ ಮತ್ತು ಲೇ. ಕಮಾಂಡರ್ ಪಿ. ಕೆ. ಗರ್ಗ್ ಯಾಚಿಂಗ್ (ತಂಡ ಕ್ರೀಡೆ)
4 1995-96 ಕರ್ಣಂ ಮಲ್ಲೇಶ್ವರಿ ವೇಟಲಿಫ್ಟಿಂಗ್(ಭಾರ ಎತ್ತುವ ಸ್ಪರ್ಧೆ)
5 1996-97 ಲಿಯಾಂಡರ್ ಪೇಸ್ ಮತ್ತು ಕುಂಜುರಾಣಿ ದೇವಿ (ಜಂಟಿಯಾಗಿ) ಟೆನ್ನಿಸ್ ಮತ್ತು ಭಾರ ಎತ್ತುವ ಸ್ಪರ್ಧೆ ಕ್ರಮವಾಗಿ
6 1997-98 ಸಚಿನ್ ತೆಂಡುಲ್ಕರ್ ಕ್ರಿಕೆಟ್
7 1998-99 ಜ್ಯೋತಿರ್ಮಯೀ ಸಿಕ್ದರ್ ಅಥ್ಲೆಟಿಕ್ಸ್
8 1999-2000 ಧನರಾಜ್ ಪಿಳ್ಳೈ ಹಾಕಿ
9 2000-01 ಪುಲ್ಲೇಲಾ ಗೋಪಿಚಂದ್ ಬ್ಯಾಡ್ಮಿಂಟನ್
10 2001-02 ಅಭಿನವ್ ಬಿಂದ್ರಾ ಶೂಟಿಂಗ್
11 2002-03 ಅಂಜಲಿ ವೇದ್ ಪಾಠಕ್ ಭಾಗವತ್ ಮತ್ತು ಕೆ. ಎಂ. ಬೀನಾಮೋಲ್ (ಜಂಟಿಯಾಗಿ) ಶೂಟಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಅಥ್ಲೆಟಿಕ್ಸ್ ಕ್ರಮವಾಗಿ
12 2003-04 ಅಂಜು ಬಾಬಿ ಜಾರ್ಜ್ ಅಥ್ಲೆಟಿಕ್ಸ್
13 2004-05 ರಾಜ್ಯವರ್ಧನ್ ಸಿಂಗ್ ರಾಥೋರ್ ಶೂಟಿಂಗ್
14 2005-06 ಪಂಕಜ್ ಆದ್ವಾನಿ ಬಿಲಿಯರ್ಡ್ಸ್ & ಸ್ನೂಕರ್
15 2006-07 ಮಾನವಜಿತ್ ಸಿಂಘ್ ಸಂಧು ಶೂಟಿಂಗ್
16 2007-08 ಮಹೇಂದ್ರ ಸಿಂಘ್ ಧೋನಿ ಕ್ರಿಕೆಟ್
17 2010-11 ಸೈನಾ ನೆಹ್ವಾಲ್ ಬ್ಯಾಡ್ಮಿಂಟನ್
18 2014-15 ಸಾನಿಯ ಮಿರ್ಜಾ ಟೆನಿಸ್

 

 

Padma Awards 2016

2016 ರನೇ ಸಾಲಿನ ಪದ್ಮ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪ್ರಧಾನ

ನಾಡಿನ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪದ್ಮವಿಭೂಷನಕ್ಕೆ 10, ಪದ್ಮ ಭೂಷನಕ್ಕೆ 19, ಹಾಗೂ ಪದ್ಮಶ್ರೀ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗೆ 83 ಗಣ್ಯರು ಆಯ್ಕೆಯಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಇದರಲ್ಲಿ 19 ಜನ ಮಹಿಳಾ ಸಾಧಕಿಯರು ಒಳಗೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.

PADMA VIBHUSHAN

 

Sl. No

Name

Field

State

1. Ms. Yamini Krishnamurthi Art- Classical dance Delhi
2. Shri Rajinikanth Art-Cinema Tamil Nadu
3. Smt. Girija Devi Art-Classical Vocal West Bengal
4. Shri Ramoji Rao Literature & Education-Journalism Andhra Pradesh
5. Dr. Viswanathan Shanta Medicine- Oncology Tamil Nadu
6. Shri Shri Ravi Shankar Others-Spiritualism Karnataka
7. Shri Jagmohan Public Affairs Delhi
8. Dr.Vasudev Kalkunte Aatre Science & Engineering Karnataka
9. Shri Avinash Dixit

(Foreigner)

Literature & Education USA
10. Late Shri Dhiru Bhai Ambani (Posthumous) Trade & Industry Maharashtra

 Padma Bhushan

 

S.No

Name

Field

State

1 Shri Anupam Kher Art-Cinema Maharashtra
2 Shri Udit Narayan Jha Art-Playback Singing Maharashtra
3 Shri Ram V.  Sutar Art-Sculpture Uttar Pradesh
4 Shri Heisnam Kanhailal Art-Theatre Manipur
5 Shri Vinod Rai Civil Service Kerala
6 Dr. Yarlagadda Lakshmi Prasad Literature & Education Andhra Pradesh
7 Prof. N. S. Ramanuja Tatacharya Literature & Education Maharashtra
8 Dr. Barjinder Singh Hamdard Literature & Education – Journalism Punjab
9 Prof. D. Nageshwar Reddy Medicine-Gastroenterology Telangana
10 Swami Tejomayananda Other-Spiritualism Maharashtra
11 Shri Hafeez Contractor Others-Architecture Maharashtra
12 Shri  Ravindra Chandra Bhargava Public Affairs Uttar Pradesh
13 Dr.Venkata Rama Rao Alla Science & Engineering Andhra Pradesh
14 Ms. Saina Nehwal Sports-Badminton Telangana
15 Ms. Sania Mirza Sports-Tennis Telangana
16 Ms. Indu Jain Trade & Industry Delhi
17 Late Swami Dayanand Sarawasati (Posthumous) Others-Spiritualism Uttarakhand
18 Shri Robert Blackwill

(Foreigner)

Public Affairs USA
19 Shri Pallonji Shapoorji  Mistry (NRI/PIO) Trade & Industry Ireland

            Padma Shri 

 

Sl No

Name

Field

State

1 Smt. Prathibha Prahlad Art- Classical Dance Delhi
2 Shri Bhikhudan Gadhvi Art- Folk Music Gujarat
3 Shri  Sribhas Chandra Supakar Art- Textile Designing Uttar Pradesh
4 Shri Ajay Devgn Art-Cinema Maharashtra
5 Ms. Priyanka Chopra Art-Cinema Maharashtra
6 Pt. Tulsidas Borkar Art-Classical Music Goa
7 Dr. Soma Ghosh Art-Classical Vocal Uttar Pradesh
8 Shri  Nila Madhab Panda Art-Film Direction and Production Delhi
9 Shri S.S. Rajamouli Art-Film Direction and Production Karnataka
10 Shri Madhur Bhandarkar Art-Film Direction and Production Maharashtra
11 Prof. M. Venkatesh Kumar Art-Folk Artist Karnataka
12 Ms. Gulabi Sapera Art-Folk Dance Rajasthan
13 Smt. Mamta Chandrakar Art-Folk Music Chhattisgarh
14 Ms. Malini Awasthi Art-Folk Music Uttar Pradesh
15 Shri Jai Prakash Lekhiwal Art-Miniature Painting Delhi
16 Shri  K. Laxma Goud Art-Painting Telangana
17 Shri Bhalchandra Dattatray Mondhe Art-Photography Madhya Pradesh
18 Shri Naresh Chander Lal Art-Theatre & Cinema Andaman & Nicobar
19 Shri Dhirendra Nath Bezbaruah Literature & Education Assam
20 Shri Prahlad Chandra Tasa Literature & Education Assam
21 Dr.Ravindra Nagar Literature & Education Delhi
22 Shri Dahyabhai Shastri Literature & Education Gujarat
23 Dr.Santeshivara Bhyrappa Literature & Education Karnataka
24 Shri  Haldar Nag Literature & Education Odisha
25 Shri Kameshwaram Brahma Literature & Education -Journalism Assam
26 Prof. Pushpesh Pant Literature & Education-Journalism Delhi
27 Shri Jawaharlal Kaul Literature & Education-Journalism Jammu & Kashmir
28 Shri Ashok Malik Literature &Education Delhi
29 Dr.Mannam Gopi Chand Medicine-Cardio Thoracic Surgery Telangana
30 Prof. Ravi Kant Medicine-Surgery Uttar Pradesh
31 Prof. Ram Harsh Singh Medicine- Ayurveda Uttar Pradesh
32 Prof. Shiv Narain Kureel Medicine- Paediatric Surgery Uttar Pradesh
33 Dr.Sabya Sachi Sarkar Medicine –Radiology Uttar Pradesh
34 Dr. Alla Gopala Krishna Gokhale Medicine-Cardiac Surgery Andhra Pradesh
35 Prof. T.K. Lahiri Medicine-Cardio Thoracic Surgery Uttar Pradesh
36 Dr. Praveen Chandra Medicine-Cardiology Delhi
37 Prof. (Dr) Daljeet Singh Gambhir Medicine-Cardiology Uttar Pradesh
38 Dr.Chandrasekar  Shesadri  Thoguluva Medicine-Gastroenterology Tamil Nadu
39 Dr. (Mrs.) Anil Kumari Malhotra Medicine-Homeopathy Delhi
40 Prof. M.V. Padma Srivastava Medicine-Neurology Delhi
41 Dr. Sudhir V. Shah Medicine-Neurology Gujarat
42 Dr. M. M. Joshi Medicine-Ophthalmology Karnataka
43 Prof. (Dr) John Ebnezar Medicine-Orthopaedic Surgery Karnataka
44 Dr. Nayudamma Yarlagadda Medicine-Paediatric Surgery Andhra Pradesh
45 Shri  Simon Oraon Other –Environment Conservation Jharkhand
46 Shri Imitiaz Qureshi Other-Culinary Delhi
47 Shri Piyush Pandey Others-Advertising & Communication Maharashtra
48 Shri Subhash Palekar Others-Farming Maharashtra
49 Shri Ravinder Kumar Sinha Others-Wildlife Conservation Bihar
50 Dr. H.R. Nagendra Others-Yoga Karnataka
51 Shri M. C. Mehta Public Affairs Delhi
52 Shri M. N. Krishna Mani Public Affairs Delhi
53 Shri Ujjwal Nikam Public Affairs Maharashtra
54 Shri Tokheho Sema Public Affairs Nagaland
55 Dr. Satish Kumar Science & Engineering Delhi
56 Dr.Mylswamy Annadurai Science & Engineering Karnataka
57 Prof. Dipankar Chatterji Science & Engineering Karnataka
58 Prof.(Dr.) Ganapati Dadasaheb  Yadav Science & Engineering Maharashtra
59 Smt. (Prof.) Veena Tandon Science & Engineering Meghalaya
60 Shri Onkar Nath Srivastava Science and Engineering Uttar Pradesh
61 Ms. Sunita Krishnan Social Work Andhra Pradesh
62 Shri Ajoy Kumar Dutta Social Work Assam
63 Shri  M. Pandit  Dasa Social Work Karnataka
64 Shri  P. P. Gopinathan Nair Social Work Kerala
65 Smt. Madeleine Herman de Blic Social Work Puducherry
66 Shri Srinivasan Damal Kandalai Social work Tamil Nadu
67 Shri Sudhakar Olwe Social Work Maharashtra
68 Dr. T.V. Narayana Social Work Telangana
69 Shri Arunachalam Murugantham Social Work Tamil Nadu
70 Ms. Deepika Kumari Sports-Archery Jharkhand
71 Shri Sushil Doshi Sports-commentary Madhya Pradesh
72 Shri Mahesh Sharma Trade & Industry Delhi
73 Shri Saurabh Srivastava Trade & Industry Delhi
74 Sh Dilip Sanghvi Trade & Industry Maharashtra
75 Dr. Keki Hormusji Gharda Trade & Industry Maharashtra
76 Late Shri Prakash Chand Surana  (Posthumous) Art  -Classical Music Rajasthan
77 Late Shri  Saeed Jaffrey

(NRI/PIO/Posthumous)

Art-Cinema UK
78 Shri  Michael Postel

(Foreigner)

Art-Archaeology France
79 Shri  Salman  Amin Sal Khan (NRI/PIO) Literature & Education USA
80 Smt. Hui Lan Zhang

(Foreigner)

Others-Yoga China
81 Shri  Predrag K. Nikic

(Foreigner)

Others-Yoga Serbia
82 Dr.Sundar Aditya Menon

(NRI/PIO)

Social Work UAE
83 Shri  Ajaypal Singh  Banga (NRI/PIO) Trade & Industry USA

 

63rd National Film Awards 2016

63 ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಚಲನಚಿತ್ರ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪ್ರಕಟ

63 ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಚಲನಚಿತ್ರ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯು ಪ್ರಕಟಗೊಂಡಿದ್ದು, ಬಾಲಿವುಡ್ ಶ್ರೇಷ್ಠ ನಟ ಅಮಿತಾಬ್ ಬಚ್ಚನ್ ಅತ್ಯ್ತುತ್ತಮ ನಟ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು “ಪಿಕು” ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿನ ಉತ್ತಮ ನಟನೆಗಾಗಿ ಹಾಗೂ ಕಂಗನಾ ರಣಾವತ್ “ತನು ವೆಡ್ಸ್ ಮನು ರಿಟರ್ನ್ “ ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿನ ತ್ತಮ ನಟನೆಗಾಗಿ ಅತ್ತ್ಯತ್ತಮ ನಟಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು  ತಮ್ಮದಾಗಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳ ಪಟ್ಟಿ

ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಚಿತ್ರ ಬಾಹುಬಲಿ
ಅತ್ಯುತ್ತಮ ನಿರ್ದೇಶಕ ಸಂಜಯ್ ಲೀಲಾ ಬನ್ಸಾಲಿ(ಬಾಜಿರಾವ್ ಮಸ್ತಾನಿ ಚಿತ್ರಕ್ಕಾಗಿ)
ಅತ್ಯುತ್ತಮ ನಟಅಮಿತಾಬ್ ಬಚ್ಚನ್ (ಚಿತ್ರ-ಪೀಕು)
ಅತ್ಯುತ್ತಮ ನಟಿ ಕಂಗನಾ ರಣಾವತ್(ಚಿತ್ರ- ತನು ವೆಡ್ಸ್ ಮನು ರಿಟರ್ನ್ಸ್)
ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಪೋಷಕ ನಟ ಸಮುಥಿರಕಣಿ (ಚಿತ್ರ- ವಿಸಾರಣೈ)
ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಪೋಷಕ ನಟಿ ತಾನ್ವಿ ಆಜ್ಮಿ (ಬಾಜಿರಾವ್ ಮಸ್ತಾನಿ)
ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಹಿಂದಿ ಚಿತ್ರ ದಮ್ ಲಗಾ ಕೆ ಹೈಶಾ
ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಜನಪ್ರಿಯ ಮನರಂಜನಾ ಚಿತ್ರ ಬಜರಂಗಿ ಭಾಯಿಜಾನ್
ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಕೊರಿಯೋಗ್ರಫಿ ಬಾಜಿರಾವ್ ಮಸ್ತಾನಿ ಚಿತ್ರ (ದೀವಾನಿ ಮಸ್ತಾನಿ ಹಾಡು/ ರೆಮೊ ಡಿಸೋಜಾ)
ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಹಿನ್ನೆಲೆ ಗಾಯಕಿ ಮೋಹ್ ಮೋಹ್ ಕೆ ಧಾಗೆ “ಮೊನಾಲಿ ಥಾಕೂ”
ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸಿನಿಮಟೋಗ್ರಫಿ ಬಾಜಿರಾವ್ ಮಸ್ತಾನಿ
ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸ್ಕ್ರೀನ್ ಪ್ಲೇ/ ಡೈಲಾಗ್ ಜೂಹಿ ಛತುರ್ವೆದಿ(ಪಿಕು),ಹಿಮಾಮ್ಷು ಶರ್ಮ (ತನು ವೆಡ್ಸ್ ಮನು ರಿಟರ್ನ್ಸ್)
ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಮಲಯಾಳಂ ಚಿತ್ರ ಪಥೇಮಾರಿ
ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸಾಮಾಜಿಕ ಚಿತ್ರ ನಿರ್ನಾಯಕಂ
ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸಂಗೀತ ನಿರ್ದೇಶನ ಎಂ. ಜಯಚಂದ್ರನ್, ಹಾಡು: ಕಾಥಿರುನ್ನು ಕಾಥಿರುನ್ನು, ಚಿತ್ರ: ಎನ್ನು ನಿಂತೆ ಮೊಯ್ದೀನ್
ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಹಿನ್ನೆಲೆ ಸಂಗೀತ ನಿರ್ದೇಶನ ಇಳಿಯರಾಜಾ, ಥಾರೈ ಥಪ್ಪಟ್ಟೈ
ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಪರಿಸರ ಜಾಗೃತಿ ಚಿತ್ರ ವಲಿಯಾ ಛಿರಕುಲ್ಲಾ ಪಕ್ಷಿಕಳ್
ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಮಕ್ಕಳ ಚಿತ್ರ ಡುರೊಂಟೋ
%d bloggers like this: